Viva Viva 115 FI và một số trục trặc, mong được tư vấn!

Thảo luận trong 'Suzuki' bắt đầu bởi cun, 25/7/13.

1. Takumi

Takumi Bằng A4

có thể có 2 nguyên nhân của dòng FI
    Thứ 1: kiểm tra hệ thống lửa, IC, Mobin, Bugi (mình nghĩ IC cũa bạn đang có vấn đề)
    Thứ 2: hệ thống xăng, kiểm tra kim phun có bị nghẹt ko?(xe bạn mới nên khả năng này rất ít nhưng nếu nghẹt nên súc rửa kim phun bằng hoá chất chuyên dùng cụ thể là dung dịch 3M)
    Bơm xăng, cái này quan trọng ít ai chú ý( vì xe mình là Honda Ps nên bơm xăng nó nằm trong bình xăng lớn,mình ko biết của bên Su nó nằm ở đâu,nhưng mình nghĩ nó giống nhau thôi) nên kiểm tra bơm xăng xem áp suất đủ ko? nếu ko đủ áp suất thì xăng xuống ko đều nên mới có hiện tượng như bạn nói, phía dưới bơm xăng sẽ có tấm lưới lọc bạn kiểm tra lưới lọc có dơ ko? nếu dơ phải súc lại vì nó ảnh hưởng tới áp suất khi bơm( nhưng xe mới thì khả năng này ko có)
    Cuối cùng là xe bạn có chế cháo gì ở hệ thống điện ko? nếu có gỡ ra gấp vì xe FI vận hành tất cả qua hệ thống điện,nếu chế cháo dẫn đến dòng ko đủ từ acqui cấp vào sẽ sai lệch nhiều hệ thống cảm biến trên xe nhất là Ecu khiến xe ko hoạt động hoàn hảo

2. cun

cun Bằng A2

cảm ơn bạn, câu trả lời rất đầy đủ và khiến mình cảm thấy hài lòng nhất từ trước tới giờ! :D

xe mình ko có chế cháo gì, vẫn nguyên zin từ hồi mua tới nay.

mình sẽ đề nghị KTV kiểm tra theo 2 hướng trên, nhưng quan trọng còn phụ thuộc vào sự hợp tác của họ nữa.

hy vọng sớm giải quyết dc vụ này để anh em chuẩn bị mua Viva đỡ lăn tăn ^^

#72 cun, 12/10/13
    Sửa lần cuối bởi mod: 12/10/13
  3. .:sunshine:.

.:sunshine:. Tập Lái

Chúc bác sớm chữa hết bệnh vợ yêu. Mà chữa hết nhớ nói 1 tiếng nhé. Để anh em rút kinh nghiệm.

4. Takumi

Takumi Bằng A4

Mình nghĩ xe bạn lỗi 80% nằm ở Bơm xăng bạn nên kêu thay bơm xăng mới ,10% nằm ở IC( có thể IC bị "đờn đờn" gây lửa yếu nên lên ga ko ngọt)
    có 1 điều quan trọng cho anh em sd xe FI:
    Khi sd xe mở công tắc phải đợi đèn tín hiệu bơm xăng tắt hẳn mới đề máy chạy.Và lúc nào xăng trong bình xăng lớn đừng bao giờ cạn gần sạch mới đổ tiếp vì như thế sẽ gây cháy bơm xăng.
    chút kiến thức ít ỏi hi vọng giúp dc anh em

5. cun

cun Bằng A2

ok bạn, chắc chắn có gì mới sẽ cập nhật lên trang 1 mà :D

6. cun

cun Bằng A2

uhm, mình sẽ kiếm KTV nào nhiệt tình để nhờ vụ này. chứ thời gianq qua gặp 1 số KTV Su mà ko chịu lắng nghe khách hàng mình cũng oải quá, nhiều lần tính ra thợ ngoài mà họ cũng ko nhận vì sợ... hãng đổ thừa vì xe chưa hết bảo hành :(

dù sao cũng cảm ơn bạn, rất bổ ích cho anh em đi Viva mới và FI nói chung. mình cũng đã tuân thủ các bước khởi động máy trong sách hướng dẫn. nếu có thay đổi chi tiết thì mình chỉ thay bugi Iridium vào mà thôi. dĩ nhiên là xe phải ok hơn bugi thường chứ?

7. Clup-longxuyen

Clup-longxuyen Tập Lái

Dòng xe mình đặt biệt đừng để hết xăng nhé các bạn.
    90% bị hư bơm xăng và ảnh hưởng đến Hệ thống phun xăng. Đã có 2 trường hợp hư rồi.

8. cun

cun Bằng A2

khả năng IC của Viva gặp vấn đề là có, vì lần trước mình ra đại lý đã thấy 1 xe Viva mới cứng biển 59-P1 bị chết IC phải đem lên hãng, đại lý còn phải đưa xe mới của họ gắn biển số của khách hàng vô chạy đỡ nữa mà @_@

9. trucnguyen1412

trucnguyen1412 Tập Lái

ae biker có biết khi nào viva có hàng lại không ah. thanks

10. cun

cun Bằng A2

chắc là lâu đó bạn, nghe nói chưa fix dc lỗi FI nên đợi chuyên gia nước ngoài khắc phục rồi mới nhập tiếp.

• Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...