Thị trường Nhớt và tầm ảnh hưởng đến xe tay ga

Thảo luận trong 'Tin tức' bắt đầu bởi nakio, 12/12/12.

1. nakio

nakio Bằng A4

Có lẽ mọi người cũng biết về việc dầu nhớt quan trọng thế nào cho xe, đặc biệt là khi xe tay ga đang trở nên phổ biến trên thị trường. Thế nhớt ảnh hưởng đến xe tay ga thế nào?

Dầu nhớt chiếm vai trò lớn trong việc vận hành của động cơ. Loại chất lỏng đặc biệt này có chức năng làm giảm ma sát, giảm hao mòn, làm mát, làm sạch động cơ và trung hoà axít. Một thực tế trái ngược là người tiêu dùng nào cũng có nhận thức về việc bảo quản động cơ xe máy, nhưng việc lựa chọn dầu nhớt lại bị xem nhẹ.

Xe máy tay ga vận hành nóng hơn, truyền động vô cấp bằng dây đai (không có hộp số bánh răng) và ly hợp khô nên nhớt rất quan trọng trong việc giữ cho xe tay ga bền, đạt được hiệu suất tối đa khi vận hành.

Ngoài ra, dầu nhớt chứa những phụ gia tẩy rửa và phân tán có nhiệm vụ làm sạch động cơ, giữ các cặn bẩn lơ lửng trong nhớt, không cho chúng lắng xuống các chi tiết máy. Sau một thời gian sử dụng, nhớt sẽ bị biến tính nên chúng ta cần phải thay nhớt mới để giúp xe tiếp tục vậ hành có hiệu quả.

Chúng ta không nên tiết kiệm dầu nhớt quá mức, không nên đổ nhớt mới vào nhớt cũ, như thế dù tiết kiệm được một ít chi phí ban đầu nhưng máy móc dễ bị trục trặc và hư hỏng, về thời gian dài thì số tiền phải bỏ ra để tu sửa chắc chắn sẽ còn đắt hơn rất nhiều. Việc thay dầu nhớt cũng cần có thời gian cụ thể, có thể thay dầu vào những khoảng thời gian bằng nhau được gọi là định kỳ thay dầu. Định kỳ này dài hay ngắn phụ thuộc vào chất lượng dầu, điều kiện vận hành và điều kiện môi trường làm việc.

#1 nakio, 12/12/12
    Sửa lần cuối bởi mod: 12/12/12
  2. hoanha7887

hoanha7887 Bằng A2

Hoàn toàn đồng ý với Admin.
    Nhớt rất quan trọng với xe máy nhất là vớii xe ga.
    Mình cũng đang đi e nouvo, nên cứ hơn 1 tháng là mình đi bơm đạn cho e nó :81:

3. mapmiumun

mapmiumun Bằng A2

Một bài viết rất hay.
    Lúc trước mình cũng không quan tâm tới chuyện thay nhớt cho xe.
    Cứ mua xe rồi chạy o o suốt. Đến khi nó bôc khói luôn mới đi bảo hành thì biết alf xe hết nhớt lâu ngày nên làm nóng động cơ dẫn đến tình trạng như vậy.
    Nên giờ thì khác xưa rồi :124:

4. tphan1112

tphan1112 Tập Lái

Mình thì cứ 1 tháng là đi thay nhớt 1 lần.
    Yên tâm!

5. cuacangcong

cuacangcong Bằng A2

Như vậy là quá an toàn ấy chứ bạn.
    Theo mình biết thì di chuyển khoản 2000km mới thay nhớt 1 lần
    Bạn thay 1 thnags 1 lần chắc bạn di chuyển cũng nhiều lắmm

6. tphan1112

tphan1112 Tập Lái

2000km mới thay 1 lần hả bác ?
    Vậy thì mình thay cũng nhanh rồi
    Mình cũng có di chuyển nhưng không đến mức nhiều đâu. Chạy đến chỗ làm rồi về nhà thường xuyên thôi mà
    Chắc phải xem lại để lâu tý ùi thay

7. nthimini

nthimini Bằng A2

Ôi dời, mình thì cứ khi nào đi rửa xe là bảo ngưòi ta thay nhớt luôn một thể
    Ít tốn thời gian nữa
    Thấy cũng ok hét mà

8. nthimini

nthimini Bằng A2

2000km gì chứ ?
    Chẳng lẽ bạn chạy xe và tính số km mình đã đi à.
    Cứ ước lượng rồi đi thay cho rồi. Đặ nặng vấn đề này làm gì chứ

9. duong954

duong954 Tập Lái

bác này có tư tưởng thoáng quá :88:
    Nhớt cho xe máy mà bạn xem cứ như là gì đó.
    Không thấy nội dung topic đã bảo là nhớt quan trọng thế nào với xe máy nhất là với xe ga à.
    Tốt nhất bác nên kiểm tra lại xe mình đi chứ mình nghĩ với tư tưởng bác thế này xe nó bị tổn thương rồi đó

10. cuacangcong

cuacangcong Bằng A2

bạn có thể ghi lại số km đã đi cho nhớ, Đólà cách tốt mà. Dùng " xì mát phon " mà note
    Không thì bác cứ thay nhớt theo định ký là tốt nhất.
    Chứ bác bảo vấn đề này không nặng thì bác sai lầm rồi đó. Rất nhiều người đã phải trả giá khi có những suy nghĩ như bác đó.

• Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...