Thủ tục hành chính Hướng dẫn sang tên xe không chính chủ, ko giấy mua bán, ko..., nói chung là chỉ có xe

Thảo luận trong 'Phía sau tay lái...' bắt đầu bởi @29psx, 4/6/13.

1. @29psx

@29psx Bằng A4

Hướng dẫn sang tên xe không chính chủ, ko giấy mua bán, ko cà vẹt..., nói chung là chỉ có xe

Đầu tiên mình mong các bạn đọc cho kỹ & đây là hướng dẫn "Sang tên xe", ko phải bài bùa giấy cho xe gian

Mình vừa sang tên chiếc xe cũ xì, chia sẻ lại quá trình để anh em tham khảo, giảm bớt thời gian đi lại & tiền bạc ở mức tối thiểu, tuyệt đối ko nuôi cò

Thông tư 12/2013 có hiệu lực từ 15/4/2013 đến 31/12/2014, cho phép cá nhân sang tên các xe đã qua nhiều đời chủ, ko tìm đc chủ gốc (trước phải nhờ cò, cắn hơi bị sâu, mà nhiều khi cũng hên xui nếu gặp tai nạn nghiêm trọng)

đầu tiên xin nói trước là mình ở bình thạnh nên làm thủ tục bên 282 Nơ Trang Long, nơi khác có thể khác biệt chút nhưng ko đáng kể

1. đầu tiên lên 282, phòng 31 (update 10/04/2014: bàn số 1, phòng đăng ký xe) xin tờ khai sang tên theo mẫu kèm TT 12/2013/TT-BCA
    hoặc các bạn down file dưới đây, mình đã sửa lại theo bản mẫu lấy ở 282, thế là khỏi tốn thời gian ra công an (nhớ sửa lại địa phương theo tỉnh, thành phố mình sống)
    http://www.mediafire.com/download/agt0yqm8hy47eh3/dk_sang_ten_di_chuyen_xe_282.docx

2. đem tờ khai về khai theo trong cà vẹt, cà số khung, số máy dán vào
    http://www.bikervietnam.com/threads/huong-dan-sang-ten-xe-khong-chinh-chu-ko-giay-mua-ban-ko-noi-chung-la-chi-co-xe.442205/#post-7599617
    http://www.bikervietnam.com/threads/huong-dan-sang-ten-xe-khong-chinh-chu-ko-giay-mua-ban-ko-noi-chung-la-chi-co-xe.442205/page-2#post-7606212

tìm gặp Công an Khu Vực bạn sống xin xác nhận & lên Công An phường đóng dấu (mang theo hộ khẩu để họ đối chiếu), nhờ họ ghi rõ họ tên & đchỉ của bạn ở phần xác nhận

2b. trường hợp bạn làm mất cà vẹt thì viết đơn cớ mất, trình bày & nhờ phường xác nhận ngay lúc này luôn

3. photo tờ khai sang tên & cavet (hoặc đơn cớ mất), ra chi cục thuế khai trước bạ (2 tờ) (update 10/04/2014: 1 tờ đối với xe sang tên, 2 tới đối với xe sang tên, di chuyển)
    nộp tờ khai thuế chung với bản photo tờ khai sang tên & cà vẹt (hoặc đơn cớ mất), ngồi chờ đóng phí trước bạ

4. đóng tiền xong nhận liên hồng, kẹp vào cùng với tờ khai sang tên & cavet gốc (đơn cớ mất) quay lại 282
    vào phòng 8 (update 10/04/2014: phòng 15) xin giấy xác minh, ngồi ngoài chờ, CA họ sẽ trả cho mình 1 tờ giấy đầy đủ thông tin như trên cà vẹt

5. cầm bộ hồ sơ gồm tờ khai sang tên, cavet gốc (đơn cớ mất), biên lai thuế, giấy xác minh & đẩy xe ra sân xét xe
    xét xe ok họ sẽ dán cho bạn 1 tờ post-it màu vàng tí xíu ghi "Đã xét xe, ký tên" :)) (update 10/04/2014: giờ họ ký tên & đóng giáp lai lên miếng giấy cà số khung số máy luôn)

6. cầm bộ hồ sơ gồm tờ khai sang tên, cavet gốc (đơn cớ mất), biên lai thuế, giấy xác minh, thêm tờ xác nhận xét xe, quay lại phòng 31 (update 10/04/2014: bàn số 1, phòng đăng ký xe) nộp & xuất trình CMND, nhận giấy hẹn lần 1 ra về (hẹn chừng 3 ngày thôi, giấy chỉ có hạn 10 ngày, lười đi lỡ xui bị bắt là toi)

7. tới ngày trên giấy, quay lại phòng 31 (update 25/04/2014: bàn số 1, phòng đăng ký xe) ở 282, nộp giấy hẹn, nếu họ kiểm tra hồ sơ xe bạn sạch (ko gây tai nạn bỏ chạy, ko báo mất, ko trốn tiền phạt...) thì họ trả cho bạn 1 tờ giấy hẹn khác, hẹn 30 ngày sau lên đóng tiền đổi bảng số mới

8. tới đây 90% xe đã hoàn toàn thuộc về bạn, chỉ chờ xem có ai tranh chấp ko (thường là ko)
    và trong thời hạn 30 ngày đó, giấy hẹn thứ 2 đc xem như cà vẹt tạm thời, bạn có thể an tâm sử dụng khi lưu thông

9. tới ngày hẹn trên giấy hẹn thứ 2, bạn quay lại phòng 31 (update 28/05/2014: bàn số 1, phòng đăng ký xe) ở 282, họ sẽ thông báo kết quả cuối cùng, ok thì bạn ra tháo bảng số đưa trả CA, qua bàn nộp lệ phí đóng 50k rồi cầm biên lai quay lại lấy bảng số mới
    nhận bảng số mới & 1 tờ giấy hẹn thứ 3, trên đó ghi 10 ngày sau gì đó quay lại lấy cavet

bảng số 4 số sẽ phải đổi bảng số mới 5 số, nếu đã ra 5 số rồi mà sang tên trong cùng tỉnh thì giữ nguyên ko đổi, khác tỉnh (di chuyển - chuyển vùng) thì phải đổi bảng 5 số mới

1 số lưu ý:

1. Khi đóng trước bạ khai giá thấp thôi, bên thuế họ sẽ tự tra bảng & áp giá tính thuế. Họ so sánh giá bạn khai & giá họ tra bảng, cái nào cao hơn áp giá đó :|
    xe mình là FX, mình khai 7.5tr, họ tra ra giá 25.990tr x 10% = 2.6tr (xe đời 2001), thế là áp giá 7.5tr
    đóng trước bạ 1% x 7.5tr = 75k, ko đáng bao nhiêu vì xe mình cũ, nhưng xe mới giá sẽ cao hơn nhiều

2. Đừng đem cái giấy tay hay hợp đồng mua bán ra làm gì, chỉ làm cho thủ tục rườm rà hơn thôi
    Hơn nữa nếu cái ngày trong giấy mua bán vượt quá 30 ngày so với ngày bạn làm thủ tục sang tên thì bạn còn bị bắt đi đóng phạt nữa, đừng làm khổ mình

3. Ngoại trừ việc gặp Công An khu vực & lên phường xin xác nhận hơi khó khăn do họ thường ko ngồi cố định ở phường (bạn nên gọi hẹn trước), tất cả những việc còn lại có thể hoàn thành trong vòng 1 buổi sáng hoặc chiều, nên anh em nào bận làm thì chỉ cần xin nghỉ nửa buổi thôi

4. Cái này nói ra thừa, nhưng trước khi sang tên các bạn cho xe về zin hết mức có thể luôn đi cho đỡ mất công lúc xét xe (mặc dù xe mình thì chú xét xe chỉ hỏi số sườn, số máy nằm đâu. ngó qua 1 cái rồi thôi, ko thèm để ý cái dĩa sau & tem ko có cái nào, chắc xe bèo họ ko quan tâm)

vậy thôi, chi phí trước bạ, xăng chạy qua chạy lại, photo, gởi xe chỉ tầm 200k (xe mình chưa tới 100k), đừng nên nuôi cò làm gì
    cũng đừng nghĩ bạn nhờ cò thì chỉ ngồi nhà chờ giấy về, bạn vẫn phải trực tiếp gặp công an khu vực, cầm hộ khẩu lên phường xác nhận & cầm CMND lên CAGT khi nộp hồ sơ mà, ko trốn đc đâu

kết quả

mẫu giấy mới tháng 09/2014, nhỏ hơn nhiều nhưng vẫn lớn hơn cái bằng lái thẻ PET :(

Update thông tư 15 mới thay thế thông tư 12 từ 01/06/2014

Theo Thông tư 12 thì thời hạn để thực hiện việc sang tên đổi chủ đối với xe đã qua nhiều chủ được thực hiện từ 15/04/2013 đến 31/12/2014. Tuy nhiên, kể từ 01/06/2014 Thông tư 15 chính thức có hiệu lực thay thế Thông tư 12 và không đề cập đến thời hạn sang tên đổi chủ xe qua nhiều chủ mà chỉ quy định về thủ tục như sau:
    ....
    sau đây mình chỉ trích những mục quan trọng liên quan đến vấn đề sang tên vắng chủ, bạn nào muốn đọc toàn bộ TT15 thì ask mr.goolge nhé
    1. Đăng ký sang tên xe trong cùng tỉnh

b) Trường hợp người đang sử dụng xe không có chứng từ chuyển quyền sở hữu xe, hồ sơ gồm:

- Giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe (mẫu số 03 ban hành kèm theo Thông tư 15) có cam kết của người đang sử dụng xe chịu trách nhiệm trước pháp luật về xe làm thủ tục đăng ký, có xác nhận về địa chỉ thường trú của người đang sử dụng xe của Công an cấp xã nơi người đang sử dụng xe thường trú.

- Chứng từ nộp lệ phí trước bạ xe theo quy định.

- Giấy chứng nhận đăng ký xe. Trường hợp bị mất giấy chứng nhận đăng ký xe phải trình bày rõ lý do trong giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe (mẫu số 03 ban hành kèm theo Thông tư 15).

2. Đăng ký sang tên, di chuyển xe đi tỉnh khác:

b) Trường hợp người đang sử dụng xe không có chứng từ chuyển quyền sở hữu xe, hồ sơ gồm:

- 02 giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe (mẫu số 03 ban hành kèm theo Thông tư 15) có cam kết của người đang sử dụng xe chịu trách nhiệm trước pháp luật về xe làm thủ tục đăng ký, có xác nhận về địa chỉ thường trú của người đang sử dụng xe của Công an cấp xã nơi người đang sử dụng xe thường trú.

- Giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe. Trường hợp bị mất giấy chứng nhận đăng ký xe hoặc biển số xe phải trình bày rõ lý do trong giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe (mẫu số 03 ban hành kèm theo Thông tư 15).

3. Đăng ký sang tên xe tỉnh khác chuyển đến:

a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư 15).

b) Giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe (mẫu số 03 ban hành kèm theo Thông tư 15) và Phiếu sang tên di chuyển, kèm theo hồ sơ gốc của xe.

c) Chứng từ nộp lệ phí trước bạ theo quy định.

5. Trách nhiệm của người đang sử dụng xe

a) Kê khai giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe có cam kết chịu trách nhiệm trước pháp luật về xe làm thủ tục đăng ký (mẫu số 03 ban hành kèm theo Thông tư 15) và đến cơ quan Công an cấp xã nơi mình đăng ký thường trú để lấy xác nhận về địa chỉ đăng ký thường trú của mình. Trường hợp người đang sử dụng xe là cán bộ, chiến sĩ Công an nhân dân, Quân đội nhân dân thì lấy xác nhận của đơn vị công tác kèm theo giấy giới thiệu của đơn vị.

b) Nộp lệ phí trước bạ tại cơ quan thuế.

c) Nộp hồ sơ đăng ký xe cho cơ quan đăng ký xe. Trường hợp xe đã đăng ký tại tỉnh khác thì phải đến cơ quan đăng ký xe ghi trong giấy chứng nhận đăng ký xe để nộp hồ sơ; sau khi rút hồ sơ gốc thì đến cơ quan đăng ký xe, nơi mình đăng ký thường trú để nộp hồ sơ đăng ký xe.

Căn cứ Nghị định 171 thì từ 01/01/2015 sẽ xử phạt lỗi “không chính chủ” đối với ô tô và 01/01/2017 đối với mô tô. Như vậy, thời hạn thực hiện việc sang tên đổi chủ đối với ô tô là đến hết 31/12/2014 và mô tô là đến hết 31/12/2016.

#1 @29psx, 4/6/13
    Sửa lần cuối: 5/10/15
    PhuQuy71, leeori222, Ho cap3 người khác thích nội dung này.
  2. Sekey

Sekey Bằng A2

Bài viết quá chi tiết, quá bổ ích !

3. du sy nguyen

du sy nguyen Bằng A2

E vừa lên chỗ này xin rút hồ sơ gốc về Bến Tre nè !do e xin 2 tờ khai ở ca Bến Tre nên mấy A bảo về làm lại , E thấy thủ tục đơn giản nên k cần nhờ cò làm j(cò lãnh xe E là 5,5 chai lận vì không có giấy mua bán).cò cũng làm như mình hà đỡ tốn thời gian hơn tí thôi hà !

bài viết của chủ topic rất hay !đọc bài này E yên tâm đi sang tên xe !

4. sufx6030

sufx6030 Bằng A4

Bài viết bổ ích, cảm ơn chủ topic

5. @29psx

@29psx Bằng A4

đúng rồi đó bạn, cò họ lợi dụng người dân thường ko rành đường đi nước bước, ngại gặp cơ quan chính quyền nên họ cắn ghê lắm
    giờ có TT 12 thì dễ, trước đây xe ko tìm đc chủ hoặc mất cà vẹt thế này coi như chịu chết, nếu nhờ cò thì họ ăn từ 3 tới 5 7tr hoặc cao hơn tùy giá trị xe
    như xe mình lúc đó bị đòi 3tr5, mình thấy bằng nửa giá xe nên quê ko thèm làm

mà mình hỏi ra thì cò họ làm theo đường dây, lập 1 bộ hồ sơ gốc giả rồi sang tên cho bạn, có chỗ còn ko thèm hủy hồ sơ gốc ban đầu
    nên rất có thể khi xe gặp tai nạn nghiêm trọng, bị xác minh thì coi như mất xe

chúc bạn sang tên xe suôn sẻ, mình đang trong thời gian 30 ngày đây, cuối tháng này đc cầm cà vẹt rồi :D

6. Nguyenhoang77

Nguyenhoang77 Tập Lái

mục 7: Trình bày nguồn gốc xe: ghi sao chỉ dùm mình anh ốc. Thanks

7. @29psx

@29psx Bằng A4

xe mua lại sang tay, ko có giấy mua bán, ko tìm đc chủ gốc

hoặc anh để trống, ra gặp CA rồi hỏi họ hướng dẫn điền vào

#7 @29psx, 7/6/13
    Sửa lần cuối: 7/6/13
  8. VU.CHXD30

VU.CHXD30 Bằng A1

Hay wa...!

9. giang.fx

giang.fx Bằng A2

cho mình hỏi tí là phải về địa phương của chủ xe để làm thủ tục xin xc nhân của c.a hà bạn

jinnoo thích nội dung này.
  10. kimchuot

kimchuot Bằng A2

đánh dấu về nhà xem kĩ hơn hehe

• Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...