Cách quấn và đấu sạc 3 pha cho wave anpha?

Thảo luận trong 'Điện lửa (sạc, đèn, đề, còi, ắc quy, mâm lửa...)' bắt đầu bởi phikhoahoc, 30/8/11.

1. phikhoahoc

phikhoahoc Bằng A2

Xin Chào tất cả và chúc sức khỏe anh em!
    tình cờ em tìm được sơ đồ cuốn mâm lửa 6 cục của xe wave thành mâm lửa 3 pha +đấu sạc 3 pha luôn,theo em được biết thì số nam châm trên volang wave anpha đủ và hình dáng mâm lửa 6 cục thích hợp để cuốn mâm lửa 3 pha.em đã có đủ đồ nghề(dây đồng và keo AB...) nhưng em vẫn chưa hình dung ra nay muốn chia sẻ và mong anh em tư vấn.
    đây là sơ đồ cách quấn của mâm lửa 3 pha
    theo hướng dẫn thì
    --cái mà em đang phân vân và thắc mác là theo đó cách đấu sạc Atila 3 pha sẽ như thế nào?
    liệu có phải là : Đấu 3 dây vàng của sạc vào 3 điểm U,V,W không?
    --điểm G hình như là dây mass có thể :
    * cách li khỏi mass sườn?
    *đấu vào sườn?
    *không đấu vào đâu cả?
    *đưa lên sạc?
    mong mob sớm duyệt giúp em ạ

2. phikhoahoc

phikhoahoc Bằng A2

xin lối anh em vì spam nhưng phải cho nó len top vì không ai thấy cả

3. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Bằng A2

cái này phải để mấy anh "cao thủ" điện...lên tiếng

4. wildorchid

wildorchid Bằng A2

theo nguyên lý 3 pha ngày trước mình được học là có 2 cách cuốn, cuốn hình sao và hình tam giác. trong hình là cuốn 3 pha hình sao, nên nó sẽ cho ra 4 đầu. đầu thứ 4 nối chung ba cuộn lại thì 1 là nối đất, 2 là để nguyên như vậy ko đấu vào đâu cả. sạc 3 pha của ati thì nó chỉ dùng 3 đầu lên( 3 dây vàng ở cục sạc), còn đầu kia trong mâm lửa ko biết nó có đấu vào sườn hay nó để nguyên.

như vậy theo mình bạn đưa luôn đầu thứ 4 ra ngoài. rồi gắn sạc 3 pha của ati vào thử. nếu để nguyên đầu 4 mà sạc ko có điện thì bắt nó vào sườn rồi thử đo sạc lại, chắc sẽ đc... hihi. mình cũng dư 1 cuộn điện zin của anfa luôn cũng tính cuốn 3 pha mà chẳng có thời gian cuốn. hii

còn 1 điều nữa là wave xài ic máy, bạn muốn cuốn kiểu này thì phải chuyển sang ic bình....

5. phikhoahoc

phikhoahoc Bằng A2

vâng em đã chuyển sang Ic bình rồi nên mới dám bỏ cuộn lửa.vẫn mong nhận được ý kiên của các anh!:)

6. biketvt

biketvt Bằng A4

đam mê giống tôi nè, 1 vấn đề hỏi rất nhiều người rồi tự đúc kết kết quả, bên trang sửa chữa kỹ thuật ít người biết về quấn dây 3 pha nên mở luôn topic bên đây giống như lần trước đã hỏi về mâm điện 6 cục , người biết quấn dây mô tơ và mâm điện thì hiếm online chia sẻ(vì có bí quyết nghề trong đó)

7. thangquyen99

thangquyen99 Tập Lái

Phải xài sạc SPACY vì sạc SPACY là sạc 3 pha đó có 3 dây vàng luôn khỏi suy nghĩ . Nhưng quấn đc mâm lửa 3 pha 6 cục gắn vừa vào vô lăng anpha là chuyện lớn à nha

8. rockmylife

rockmylife Bằng A1

mình góp ý với bạn như sau
    -theo sơ đồ của ban thì đây là cách quấn hình sao.điểm G là mass chung,3 điểm U,V,W là 3 dây pha.theo mình được biết mâm lủa 3 pha của SH,PCX.SPACKY, cũng cuốn theo cách này và khôn dùng điểm MASS vào sạc.theo mình bạn không nên hàn Mass(G) vào sườn mà hãy mang nó theo dây ra ngoài lúc đấu sạc thử nếu cần ,mass thì mới đấu còn không thì cách ly
    -theo mình nhớ cuốn hình sao
    U dây=căn bậc 3 của upha
    giả sử 5 cuộn dây Zin cấp điện cho bình 12 V thì 1 pha cấp đủ điện 8v
    nói 1 cách dễ hiểu hơn là;
    12V 5 cuôn dây --1 cuôn 2,4V
    bạn nên đếm số vòng dây trên 1 cuộn rồi tính toán xem bao nhiêu vòng cho ra 1 vôn và phải cuốn được 1 pha 8v thì khi mắc vào sạc cộng với 1 dây pha khác nó cho ra điện 12 V để sạc
    chỉ biết có nhiêu đó,nếu có gì sai mong anh em bỏ qua

9. wildorchid

wildorchid Bằng A2

còn đi qua cục sạc nữa mà bạn. bạn tính từ mâm lên mà điện 12v thì qua cục sạc làm sao nó lên đc 12v.
    sạc 1 pha bình thường khi chưa qua cục sạc đã là 80v AC rồi.

10. rockmylife

rockmylife Bằng A1

cái này em quy ước ra điện 1 chiều luôn cho tiện tính toán thôi bác ạ.
    ví dụ như 5 cuộn dây đủ điện sạc cho 12 vôn sau khi qua sạc nhưng mình lại kho biết chính xác điện xoay chiều của mỗi cuộn là bao nhiêu nên cứ cho là 1 cuộn cấp dòng sạc 1 chiều là 2,4 V nên mình cứ tính số vòng dây rồi quấn thêm vào mỗi pha cho đủ.
    có điều sao trong sơ đồ lại 2 cuộn đối diện nhau chọn làm 1 pha chứ tại sao không lấy 2 cuộn gần nhau làm 1 pha cuốn cho dễ nhỉ?
    2 cách chọn này khác nhau chỗ nào mọi người nhỉ

• Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...