Đánh giá Bọc răng sứ có bị tụt lợi không? Tại sao?

Thảo luận trong 'Đánh giá khác' bắt đầu bởi Thammylamdep, 27/6/24 at 15:33.

1. Thammylamdep

Thammylamdep Tập Lái

Bọc răng sứ là phương pháp thẩm mỹ nha khoa phổ biến, giúp cải thiện nụ cười và chức năng ăn nhai. Tuy nhiên, nhiều người lo lắng liệu bọc răng sứ có dẫn đến tình trạng tụt lợi hay không. Bài viết này sẽ cung cấp thông tin chi tiết về vấn đề này.

1. Bọc răng sứ có thể gây tụt lợi trong một số trường hợp:

• Kỹ thuật nha khoa không chính xác: Việc lấy dấu răng không chuẩn hoặc chế tác mão sứ không vừa khít có thể tạo khe hở giữa mão và nướu. Khe hở này là nơi vi khuẩn dễ dàng xâm nhập, gây viêm nhiễm và dẫn đến tụt lợi.
    • Sử dụng vật liệu kém chất lượng: Một số cơ sở nha khoa sử dụng mão sứ giá rẻ, nguồn gốc không rõ ràng. Những mão sứ này thường có kích thước không phù hợp, chất liệu thô ráp, dễ gây kích ứng nướu và dẫn đến tụt lợi.
    • Chăm sóc răng miệng kém: Sau khi bọc răng sứ, việc vệ sinh răng miệng không đúng cách cũng là nguyên nhân dẫn đến tụt lợi. Vi khuẩn tích tụ quanh mão sứ có thể lan sang nướu, gây viêm nhiễm và tụt lợi.
    2. Các yếu tố ảnh hưởng đến nguy cơ tụt lợi sau khi bọc răng sứ:

• Sức khỏe răng miệng: Người có bệnh lý nha chu, viêm nướu mãn tính có nguy cơ tụt lợi cao hơn sau khi bọc răng sứ.
    • Vị trí răng: Răng ở vị trí khó vệ sinh, đặc biệt là răng hàm trong cùng có nguy cơ tụt lợi cao hơn.
    • Thói quen sinh hoạt: Hút thuốc lá, nghiến răng, sử dụng tăm xỉ răng sai cách đều có thể làm tăng nguy cơ tụt lợi.
    3. Cách phòng ngừa tụt lợi sau khi bọc răng sứ:

• Chọn nha khoa uy tín: Nên lựa chọn cơ sở nha khoa uy tín, có bác sĩ tay nghề cao để thực hiện bọc răng sứ.
    • Sử dụng vật liệu chất lượng: Lựa chọn loại mão sứ phù hợp với tình trạng răng miệng và có nguồn gốc rõ ràng.
    • Chăm sóc răng miệng kỹ lưỡng: Vệ sinh răng miệng 2 lần mỗi ngày, sử dụng bàn chải lông mềm, chỉ nha khoa và nước súc miệng. Khám răng định kỳ 6 tháng/lần để phát hiện sớm các vấn đề về răng miệng.
    • Bỏ các thói quen xấu: Bỏ hút thuốc lá, hạn chế nghiến răng, sử dụng tăm xỉ răng đúng cách.

4. Khắc phục tình trạng tụt lợi sau khi bọc răng sứ:

Nếu bạn gặp phải tình trạng tụt lợi sau khi bọc răng sứ, cần đến nha khoa để được bác sĩ thăm khám và điều trị kịp thời. Tùy vào mức độ nghiêm trọng của tình trạng tụt lợi, bác sĩ sẽ có phương pháp điều trị phù hợp như:

• Vệ sinh răng miệng chuyên sâu: Loại bỏ vi khuẩn và mảng bám quanh mão sứ và nướu.
    • Điều trị nha chu: Nếu bạn có bệnh lý nha chu, bác sĩ sẽ cần điều trị trước khi tiến hành các biện pháp khác.
    • Cắt bỏ nướu: Loại bỏ phần nướu bị viêm nhiễm và tạo hình lại nướu.
    • Ghép nướu: Sử dụng mô nướu từ vị trí khác để che lấp phần nướu bị mất.
    Kết luận:

Bọc răng sứ không nhất thiết dẫn đến tình trạng tụt lợi. Tuy nhiên, để đảm bảo an toàn và hạn chế nguy cơ tụt lợi, bạn cần lựa chọn nha khoa uy tín, sử dụng vật liệu chất lượng và chăm sóc răng miệng kỹ lưỡng sau khi bọc răng sứ.

Lưu ý: Bài viết này chỉ mang tính chất tham khảo. Để được tư vấn cụ thể về vấn đề bọc răng sứ và tụt lợi, bạn nên đến gặp bác sĩ nha khoa uy tín.

Xem thêm:

• https://nhakhoashark.vn/boc-rang-su-tham-my/
    • https://nhakhoashark.exblog.jp/34861833/
    • https://nhakhoashark.weebly.com/blog-tin-tuc/boc-rang-su-co-anh-huong-en-sua-me

• Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...