Bình điện - vấn đề muôn thuở

Thảo luận trong 'Cẩm nang tài liệu kỹ thuật' bắt đầu bởi NookColor, 3/4/12.

1. NookColor

NookColor Tập Lái

Mình muốn chia sẻ một số kinh nghiệm sử dụng bình ắc quy vì thấy nhiều bạn mua bình mới về xài được mấy tháng là đi cái bình:

Để bình ăcquy xài tốt thì cần đảm bảo:
    - Chất lượng bình
    - Chất lượng bộ xạc
    - Dòng tiêu thụ không vượt quá khả năng của bình điện

Về mục đầu tiên thì dễ rồi, hầu hết các bình mua chính tại đại lý đều có chất lượng tốt, đừng mua ba cái bình phục hồi hoặc nhờ thợ xe tự đi mua bình thôi. Tất cả các bình SX bởi nhà máy đàng hoàng đều đã được kiểm tra trước khi xuất xưởng nên xác xuất hư rất thấp

Mục số 2 là mục quan trọng, nhiều bác bị hư bình do bộ xạc đi theo xe có công suất vượt quá công suất xạc bình (Cụ thể là xe SH khi lắp thêm công tắc đèn thì dòng xạc bình tăng cao - do phần công suất cháy đèn lúc này chạy vào bình hết nên bình rất mau hư). Do đó khi dùng xe các bác đừng ngắt bớt/hiệu chỉnh hệ thống điện zin của xe nhé. Vì lợi bất cấp hại, tưởng tiết kiệm bình nhưng lại mau làm hư bình.

Mục số 3 các bác lắp đồ chơi (đèn siêu sáng, còi ...) hay gặp: Các bác có lắp thì thương lấy cái dây điện và bình điện trong xe một chút, vì nó được thiết kế chỉ có 10 hay 15% công suất dự phòng thôi, bác lắp cái công suất lớn thì làm ơn thay bình lớn hơn và độ lại dây cho an toàn.

Sau cùng là khi mới mua bình nên kêu thợ nó xạc bằng dòng 1/10 dòng bình acqui trong 5 - 6 tiếng, đừng để thợ nó lười nó xạc bằng dòng cao trong 30p sẽ gây giảm tuổi thọ bình rất nhiều.

2. belongtomes3

belongtomes3 Bằng A4

em toàn xài bình nước đồng nai ngon bổ rẻ bềnh , hư thì mua cái khác cũng ko tiếc

3. KENTA_9X

KENTA_9X Bằng A4

mình thì globe bình khô mà sài,trước đi xenon cũng phà phà,chán mới về zin vẫn sài tốt đến giờ

4. NookColor

NookColor Tập Lái

Ăn thua là được mấy tháng kìa, chứ xài phà phà thì đúng rồi
    Bình tốt xài đúng được gần 2 năm đó
    Xài ko đúng thì chỉ được 6 tháng hay hơn 1 năm chút thôi

5. LovePiagio

LovePiagio Tập Lái

Độ dây là sao hả bác?

6. ngaonghe2010

ngaonghe2010 Bằng A4

Hi mình đi xenon năm nay là năm thứ 4 rồi mà bình(ăc quy nước 12V/5A) theo xe ex vẫn dùng ngon!

7. hungphatlx

hungphatlx Tập Lái

HEN XUI HAY SAO CHU MINH DI SINON VAI THANG LA BINH AO NGAY:(

8. like_biker_1991

like_biker_1991 Bằng A2

mình đi osram 60/55w 1 năm mà toi 3 cái bình 7a,6a,5a :( sạc và dây mình đều đi đồ tốt và rất kĩ!!!!!!!!!!!!!!!!!!

9. hoangtuno2611

hoangtuno2611 Bằng A2

Mình mạn phép hỏi lên đây một xíu. Châm thêm nước vào bình thì có thể dùng nước khoáng đóng chai để châm thêm được không các bạn? Hôm qua đi bảo trì xe hỏi thằng trong kho hàng của Ya Minh Hồng Phát nó nói: Có thể châm thêm nước khoáng đóng chai vào cũng được, không nhất thiết phải là nước cất, ko được châm axit mà hỏng bình đó.

Có đúng ko các bác. Em hơi mù cái khoản này ?

10. LovePiagio

LovePiagio Tập Lái

Châm nước tinh khiết thì được (aquafina) chứ nước khoáng là tiêu à bác

===== Bổ sung vào lúc 06:45 ===== Bài cũ được gởi vào lúc 06:42 =====

Cái này do công suất đèn cao quá đấy, vượt quá thiết kế của bình theo xe, bác thay bình lớn lớn vào xem sao, đèn 55W thì dòng đã là khoảng 4.5A rồi mà cái bình bác có 7A thì đi là đúng rồi.
    Bác lấy bình zin cộng thêm 5A nữa rồi mua loại đó sẽ bền hơn (VD 7a + 5a = 12a). Nhưng tốt nhất là gắn riêng 1 bình cho đèn thì sẽ bền

===== Bổ sung vào lúc 06:46 ===== Bài cũ được gởi vào lúc 06:45 =====

Ăn thua do xenon công suất bao nhiêu W

• Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...